
TARATIBU ZA KUZINGATIA KWA UVUVI WA KAMBAMITI KWA MSIMU 
WA MWAKA 2021. 

Uvuvi wa Kambamiti kwa msimu wa mwaka 2021 utafanyika kwa kuzingatia Sheria 
ya Uvuvi Namba 22 ya mwaka 2003, Kanuni za Uvuvi za mwaka 2009 na 
maboresho yake ya mwaka 2020 pamoja na taratibu nyingine ambazo 
zimeandaliwa na Wizara. Taratibu hizo ni kama zifuatazo: 
 

i. Uvuvi wa Kambamiti utafunguliwa tarehe 1 Machi mpaka tarehe 30 
Septemba kwa Kanda ya Kaskazini na tarehe 1 Aprili mpaka tarehe 31 Agosti 
kwa Kanda ya Kusini kila mwaka kwa wavuvi wote wakubwa na wadogo.  
 

ii. Kila muombaji atapaswa kujaza kikamilifu fomu (3b na QA/APP/10) wakati 
wa maombi kwa kuzingatia Sheria ya Uvuvi Na. 22 ya Mwaka 2003 na Kanuni 
zake za Mwaka 2009 na Marekebisho yake ya mwaka 2020. 
 

iii. Maombi ya leseni za uvuvi wa Kambamiti kwa wavuvi wakubwa yatumwe 
kwa Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Uvuvi) na wavuvi wadogo 
watume maombi katika Halmashauri husika.  
 

iv. Kila chombo kitapata haki sawa. Aidha, utaratibu utakaotumika kuhusu 
chombo gani kinaanza mwezi machi na chombo gani kitaendelea mpaka 
mwezi septemba utapangwa na wadau watajulishwa.   
 

v. Kila Kampuni ya Meli iliyopata kibali cha kuomba leseni itapaswa kuwasilisha 
‘Bank Statement’ inayoonyesha uhai wa biashara husika.  
 

vi. Makampuni yanashauriwa kuwekeza katika viwanda vya kuchakata mazao 
ya Uvuvi, viwanda vya kutengeneza barafu kwa ajili ya kuhakikisha ubora 
wa mazao ya uvuvi. Aidha, kwa wale ambao watakuwa wameshindwa 
kuwekeza katika viwanda, wanashauriwa kuwasilisha mikataba ambayo 
wameingia na wenye viwanda kwa ajili ya kuhifadhia na kuchakata mazao 
ya uvuvi ili kuhakikisha ubora wa mazao unazingatiwa. 
 

vii. Kwa Makampuni yatakayoajiri wageni, yanapaswa kuwasilisha vibali vya 
kufanya kazi nchini kwa watu wasio raia wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania. 
 

viii. Idadi ya meli kwa wavuvi wakubwa zitakuwa kumi na mbili (12) ambapo kila 
kanda zitaruhusiwa meli nne tu ambapo kutakuwa na mzunguko kwa kanda 
kila mwezi.  



 
ix. Vyombo vitakavyotumika kwenye Uvuvi wa Kambamiti vitatakiwa kuwa na 

injini zisizozidi jumla ya nguvu ya Farasi 500 (500HP) na urefu kati ya mita 
11.11 hadi mita 25.0, uzito usiopungua tani 20 na usiozidi tani 150 (GRT). 
 

x. Meli ya uvuvi hairuhusiwi kutumia mnyororo wa kutifua tifua chini (tickler 
chain) katika Uvuvi wa Kambamiti.  

 
xi. Wavu uwekewe kifaa kisichokamata viumbe adimu kama vile Kasa (Turtle 

Exclusive Device-TED) na kupunguza samaki wasiolengwa (Bycatch 
Reducing Device-BRD).  
 

xii. Meli inayokokota wavu nyuma (stern) iwe na wavu mmoja na meli 
inayokokota wavu ubavuni (outtriggers) iwe na nyavu mbili (moja kila 
upande). 
 

xiii. Chombo cha uvuvi ni lazima kiwe na kifaa kitakachoonyesha mwenendo wa 
meli ya Uvuvi Baharini (VMS). Gharama za kuweka kifaa cha VMS kwenye 
meli iwe ni ya mwenye chombo. Aidha, VMs inapaswa kuwashwa muda wote 
wa chombo kiwapo baharini. 
 

xiv. Muda wa kuvua kwa meli utakuwa ni kuanzia saa kumi na mbili asubuhi 
mpaka saa kumi na mbili jioni. 

 
xv. Eneo la Uvuvi kwa meli zisivue chini ya kina cha mita 6 kulingana na mkataba 

wa RAMSAR. 
 

xvi. Chombo kitakachovua kiwe na ‘Fishing Authorization Certificate’ kutoka nchi 
ambayo meli hiyo ilikuwa inavua kwa mara ya mwisho. 

 
xvii. Chombo kiwe na usajili kutoka TASAC na kupewa Sea worthness certificate.  
 

xviii. Chombo kitakachoomba kuvua kitakaguliwa kama hakijahusika kwenye 
Uvuvi haramu.  

 
xix. Takwimu zitakazowasilishwa wakati wa kushusha mzigo zitathibitishwa na 

nahodha wa chombo na ‘’Observer wa Idara’’ kwa kusainiwa na wote.  
 
xx. Utoaji wa leseni utazingatia ‘’Kampuni moja meli moja’’ ili kuhakikisha kuwa 

kila kampuni inamilikiwa na mmiliki tofauti. 
 



xxi. Ikiwa itabainika kwamba ‘’Observer’’, Nahodha na ‘’Chief Officer’’ 
wameshiriki katika kutorosha mzigo au kutoa taarifa zisizo sahihi hatua kali 
za kisheria zitachukuliwa.  

 
xxii. Idara ya Uvuvi itatoa kibali kwa meli kushusha samaki (bycatch) Bandarini 

au baharini. Aidha, chombo chochote hakiruhusiwi kumwaga samaki majini.  
 

xxiii. Chombo chochote hakiruhusiwi kuchafua mazingira kama vile kutupa 
takataka ngumu (Plastics), Mafuta na uchafuzi mwingine unaofanana na 
huo.  

 
xxiv. Meli zitakapokuwa zinavua kwenye kanda husika zifanye mawasiliano na 

Serikali ya Kijiji/Mtaa, mara watakapofika kwenye eneo lao na watoe taarifa 
wakati wanaondoka na kulipa ushuru stahiki. 
 
 

 


